Đăng bài - Hoặc quảng cáo vui lòng liên hệ TVN Group - hệ thống website chất lượng cao:

0972434351tvnseos@gmail.comZalo

Gửi xe không có vé lúc bị mất bảo vệ có phải đền không?

0

Cập nhật vào 13/12

Bạn Hoàng Thanh Nga có gửi câu hỏi như sau:

“Vừa qua, tôi và người thân có đi ăn tại một nhà hàng trên phố Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội. Khi tới cửa nhà hàng, có một nhân viên bảo vệ ra chỉ chỗ cho tôi để xe. Người này cũng nói là cứ để xe ở đó, khóa cổ vào và không cần lấy vé. Sau khi ăn xong, tôi ra về thì phát hiện chiếc xe máy của mình đã bị mất. Hỏi nhân viên bảo vệ trông giữ xe thì họ nói ngày hôm nay đông khách quá, không kiểm soát được hết. Tôi đã yêu cầu nhà hàng và nhân viên bảo vệ phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho tôi. Tuy nhiên, đã qua nhiều ngày, phía nhà hàng thì đùn đẩy trách nhiệm cho công ty bảo vệ cung cấp dịch vụ bảo vệ trông xe, còn phía công ty bảo vệ thì nói họ chỉ ký hợp đồng với nhà hàng nên không làm việc với tôi. Xin hỏi trong trường hợp này tôi có được yêu cầu đền bù thiệt hại không? Nếu có thì phải làm thế nào? Xin cảm ơn”.

Với câu hỏi này, chúng tôi xin được phép trả lời là như thế này:

Theo quy định tại Điều 554 Bộ luật dân sự năm 2015, hợp đồng gửi giữ tài sản cụ thể như sau:

“Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.”

Việc gửi giữ xe là sự thỏa thuận dân sự giữa người có xe và nhân viên trông xe, theo đó các bên sẽ xuất hiện quyền và nghĩa vụ, trong một khoảng thời gian nhất định. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể chứ không bắt buộc phải bằng văn bản, cụ thể tại Điều 119 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về hình thức giao dịch dân sự.

Đồng thời, bên giữ tài sản phải thực hiện các nghĩa vụ tại Điều 557 Bộ luật này trong hợp đồng gửi giữ tài sản là:

“1. Bảo quản tài sản như đã thoả thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ;

  1. Chỉ được thay đổi cách bảo quản tài sản, nếu việc thay đổi là cần thiết nhằm bảo quản tốt hơn tài sản đó nhưng phải báo ngay cho bên gửi biết về việc thay đổi;
  2. Báo kịp thời bằng văn bản cho bên gửi biết về nguy cơ hư hỏng, tiêu huỷ tài sản do tính chất của tài sản đó và yêu cầu bên gửi cho biết cách giải quyết trong một thời hạn; nếu hết thời hạn đó mà bên gửi không trả lời thì bên giữ có quyền thực hiện các biện pháp cần thiết để bảo quản và yêu cầu bên gửi thanh toán chi phí;
  3. Phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.”

Căn cứ vào quy định của pháp luật thì việc làm mất xe là hành vi vi phạm nghĩa vụ dân sự. Đồng thời việc vi phạm nghĩa vụ này cũng không phải rơi vào trường hợp bất khả kháng theo quy định tại Bộ luật dân sự, do đó người giữ xe có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại cho người gửi xe đối với chiếc xe máy đã bị mất trộm.”

Do bản chất của việc gửi giữ xe này là một hợp đồng dân sự, vì thế khi muốn được bồi thường thì cần chứng minh được giữa hai bên có hợp đồng gửi giữ. Chứng minh phát sinh hợp đồng có thể qua thẻ gửi xe, giấy tờ thỏa thuận, hoặc là hành vi, lời nói ghi nhận gửi giữ tài sản giữa hai bên.

Có thể bạn quan tâm: Những điều cần biết khi thuê dịch vụ bảo vệ trông giữ xe

Theo như thông tin bạn Thanh Nga cung cấp, thì bạn đã không cung cấp được vé xe và giữa hai bên không có sự giao kết về lời nói đồng thời  không có bằng chứng chứng minh chủ xe đã gửi xe và bị mất sau khi gửi. Trường hợp này nhân viên bảo vệ chỉ hướng dẫn vị trí để xe cho bạn, chứ không có lời nói là nhận trông giữ xe. Cho nên, giữa bạn và nhân viên bảo vệ chưa phát sinh hợp đồng gửi giữ, vì vậy bạn sẽ không được bồi thường khi xe bị mất.

5/5 - (1 bình chọn)
Share.

Comments are closed.